Hỏi Đáp Thủ tục nhập máy cắt giấy

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp Thủ Tục Xuất Nhập Khẩu Hàng Hoá' bắt đầu bởi XNK Printing, 30/8/18.

  1. XNK Printing

    XNK Printing Thành Viên Mới

    :
    30/8/18
    :
    2
    :
    0
    XNK Printing:Chào các ACE,
    Công ty mình đang sắp nhập máy Cắt giấy cuộn ra dạng tờ phục phụ cho việc in ấn. HS code: 844110
    Theo Thông tư 41/2016/TT-BTTTT ngày 26/12/2016 thì HS code này nằm trong diện quản lý chuyên ngành của BTTTT và phải xin cấp phép nhập khẩu trước khi tiến hành nhập khẩu máy móc về.
    Mặt khác qua tìm hiểu mình thấy có Nghị Định số 25/2018/NĐ-CP ngày 28/2/2018 (có hiệu lực từ ngày 1/5/2018) sửa đổi, bổ sung một số điều của NĐ số 60/2014/NĐ-CP trong đó có mục Bãi bỏ điểm C điều 27 của Nghị định 60/2014/NĐ-CP là Bãi bỏ việc xin cấp giấy phép nhập khẩu của BTTTT.
    Vậy ACE nào có kinh nghiệm trong vấn đề này cho mình hỏi hiện nay sẽ áp dụng theo Nghị định mới số 25/2018/NĐ-CP ngày 28/2/2018 hay vẫn phải thực hiện theo Thông tư 41/2016/TT-BTTTT ngày 26/12/2016.
    Có Công ty nào mới nhập máy cắt giấy sau ngày 1/5/2018 không xin tư vấn giùm xem Hải Quan còn yêu cầu xuất trình Giấy phép nhập khẩu khi thông quan không?
     
  2. Nhut Tran

    Nhut Tran Moderator

    :
    8/4/17
    :
    530
    :
    87
    Nhut Tran:Điều 3. Bãi bỏ một số quy định của Nghị định số 60/2014/NĐ-CP ngày 19 tháng 6 năm 2014 của Chính phủ quy định về hoạt động in

    2. Đối tượng được nhập khẩu thiết bị in bao gồm:
    a) Cơ sở in;
    b) Doanh nghiệp có chức năng kinh doanh xuất nhập khẩu thiết bị ngành in theo quy định của pháp luật;
    c) Cơ quan, tổ chức khác có tư cách pháp nhân được phép sử dụng thiết bị in để phục vụ công việc nội bộ.
    Bãi bỏ ... khoản 2 Điều 27; ( chú ý chưa có nói bỏ giấy phép nhập khẩu nhé ) nên vẫn áp dụng Số: 41/2016/TT-BTTTT sẽ hết hiệu lực 01/2019

    tham khảo thêm :
    Văn bản 01/VBHN-BTTTT(2018) 03/04/2018 Hợp nhất Nghị định quy định về hoạt động in
    Văn bản 03/VBHN-BTTTT(2018) 17/05/2018 Hợp nhất Thông tư 23/2014/TT-BTTTT; 42/2017/TT-BTTTT về hướng dẫn Luật xuất bản
     
  3. Nhut Tran

    Nhut Tran Moderator

    :
    8/4/17
    :
    530
    :
    87
    Nhut Tran:trong Số: 69/2018/NĐ-CP có quy định danh mục phải xin giấy phép chưa có nói đến mát cắt giấy.

    V. DANH MỤC HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU THEO GIẤY PHÉP, ĐIỀU KIỆN THUỘC PHẠM VI QUẢN LÝ CỦA BỘ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG

    1 Các loại ấn phẩm (sách, báo, tạp chí, tranh, ảnh, lịch).
    Thực hiện theo quy định của pháp luật về xuất bản, báo chí.

    2 Tem bưu chính, ấn phẩm tem bưu chính và các mặt hàng tem bưu chính.
    Giấy phép nhập khẩu.

    3 Hệ thống chế bản chuyên dùng ngành in.
    Thực hiện theo quy định của pháp luật về hoạt động in.

    4 Máy in các loại: ốp-xét (offset), flexo, ống đồng, letterpress, máy in lưới (lụa); Máy photocopy màu, máy in có chức năng photocopy màu.
    Thực hiện theo quy định của pháp luật về hoạt động in.

    5 Sản phẩm an toàn thông tin mạng, bao gồm:
    a) Sản phẩm kiểm tra, đánh giá an toàn thông tin mạng;
    b) Sản phẩm giám sát an toàn thông tin mạng;
    c) Sản phẩm chống tấn công, xâm nhập.
    Giấy phép nhập khẩu.

    Giấy phép nhập khẩu.
     
  4. XNK Printing

    XNK Printing Thành Viên Mới

    :
    30/8/18
    :
    2
    :
    0
    XNK Printing:Cám ơn Nhut Tran, như vậy sẽ vẫn áp dụng theo 41/2016/TT-BTTTT và phải xin giấy phép Nhập khẩu?