Hỏi Đáp Thủ tục nhập khẩu dụng cụ, thiết bị y tế

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp Thủ Tục Xuất Nhập Khẩu Hàng Hoá' bắt đầu bởi DO VAN HAI, 26/9/18.

  1. DO VAN HAI

    DO VAN HAI Thành Viên Mới

    :
    26/9/18
    :
    1
    :
    1
    Điện Thoại:
    +818047993428
    Email:
    dovanhai.jimls@gmail.com
    Địa Chỉ:
    nhật bản,tỉnh tochigi, thành phố utsunomiya
    DO VAN HAI:Xin chào diễn đàn, chúng tôi đang ở nhật làm việc và có nhu cầu nhập khẩu dụng cụ và thiết bị y tế của nhật bản như ống bơm, kim tiêm, dao,kéo để xuất về việt nam và cung cấp cho trung tâm y tế .Như vậy thì chúng tôi cần phải xin những giấy phép gì để trình báo lên hải quan vậy?
    và chi phí để xuất 1 công hàng như vậy sẽ mất khoảng bao nhiêu ?
    xin chân thành cảm ơn !
     
  2. Nhut Tran

    Nhut Tran Moderator

    :
    8/4/17
    :
    557
    :
    91
    Nhut Tran:bạn tham khảo nội dung:

    Số: 30/2015/TT-BYT -QUY ĐỊNH VIỆC NHẬP KHẨU TRANG THIẾT BỊ Y TẾ.

    Số: 14/2018/TT-BYT -BAN HÀNH DANH MỤC TRANG THIẾT BỊ Y TẾ ĐƯỢC XÁC ĐỊNH MÃ SỐ HÀNG HÓA THEO DANH MỤC HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU VIỆT NAM

    Số: 36/2016/NĐ-CP -VỀ QUẢN LÝ TRANG THIẾT BỊ Y TẾ
    Căn cứ hướng dẫn tại công văn số 3593/BYT-TB-CT ngày 23/06/2017 về việc phối hợp hướng dẫn thực hiện quy định tại Nghị định số 36/2016/NĐ-CP ngày 15/05/2016 của Chính phủ về quản lý trang thiết bị y tế thì:
     
  3. Nhut Tran

    Nhut Tran Moderator

    :
    8/4/17
    :
    557
    :
    91
    Nhut Tran:Tất cả các trang thiết bị y tế đều phải được phân loại để làm căn cứ cho việc công bố tiêu chuẩn áp dụng hoặc cấp số đăng ký lưu hành.
    Theo Điều 4 của Nghị định số 36/2016/NĐ-CP, trang thiết bị y tế gồm 2 nhóm được phân làm 4 loại như sau:
    - Nhóm 1: gồm trang thiết bị y tế thuộc loại A
    - Nhóm 2: gồm trang thiết bị y tế thuộc loại B, C, D
    Việc phân loại trang thiết bị y tế phải được thực hiện bởi tổ chức có đủ điều kiện và phải tuân thủ hướng dẫn phân loại theo quy định tại Thông tư số 39/2016/TT-BYT ngày 28/10/2016 quy định chi tiết việc phân loại trang thiết bị y tế, trừ trường hợp được thừa nhận kết quả phân loại theo Thông tư số 42/2016/TT-BYT ngày 15/11/2016 quy định việc thừa nhận kết quả phân loại trang thiết bị y tế.


    2. Hướng dẫn nhập khẩu trang thiết bị y tế giai đoạn từ 0h00 ngày 01/01/2018:

    a) Đối với trang thiết bị y tế được phân loại thuộc loại A: đề nghị thực hiện theo nội dung nêu tại mục 1.a của công văn này.
    b) Đối với trang thiết bị y tế được phân loại thuộc loại B, C, D: Chỉ được nhập khẩu sau khi đã có giấy chứng nhận đăng ký lưu hành do Bộ Y tế cấp. Trường hợp đơn vị nhập khẩu không phải là chủ sở hữu số lưu hành thì phải cung cấp thêm Giấy ủy quyền của chủ sở hữu số lưu hành