Hỏi Đáp máy chế biến gỗ đã qua sử dụng

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp Thủ Tục Xuất Nhập Khẩu Hàng Hoá' bắt đầu bởi tu huy, 30/8/18.

  1. tu huy

    tu huy Thành Viên Mới

    :
    30/8/18
    :
    1
    :
    0
    Công Ty:
    gỗ gervin
    Điện Thoại:
    0961538853
    Email:
    tuhonghuy@gmail.com
    Địa Chỉ:
    14/2 chu văn an. tp vinh
    tu huy:Công ty chúng tôi muốn mua máy chế biến gỗ của Đức sx năm 2006 theo quy định co được nhập về không? nếu dưới 10 năm thì thuế họ quy định như thế nào?
     
  2. Nhut Tran

    Nhut Tran Mod

    :
    8/4/17
    :
    569
    :
    91
    Nhut Tran:bạn tham khảo nội dung: Số: 23/2015/TT-BKHCN
    Điều 6. Yêu cầu cụ thể

    1. Thiết bị đã qua sử dụng được nhập khẩu khi đáp ứng các tiêu chí sau:

    a) Tuổi thiết bị không vượt quá 10 năm;

    b) Được sản xuất theo tiêu chuẩn phù hợp với quy định của Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia (QCVN) hoặc Tiêu chuẩn Quốc gia (TCVN) của Việt Nam hoặc phù hợp với Tiêu chuẩn của các nước G7 về an toàn, tiết kiệm năng lượng và bảo vệ môi trường.

    2. Đối với thiết bị đã qua sử dụng thuộc các dự án đầu tư, bao gồm dự án đầu tư mới và dự án đầu tư mở rộng, thuộc các trường hợp sau:

    a) Dự án thuộc diện quyết định chủ trương đầu tư;

    b) Dự án thuộc diện phải thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư mà không thuộc diện quyết định chủ trương đầu tư.

    Nếu trong hồ sơ dự án đầu tư có danh mục thiết bị đã qua sử dụng và được cơ quan có thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư, cơ quan đăng ký đầu tư cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư theo quy định của Luật Đầu tư thì không phải áp dụng quy định tại khoản 1 Điều này.

    Trường hợp cần thiết, cơ quan có thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư, cơ quan đăng ký đầu tư có thể lấy ý kiến thẩm định công nghệ của cơ quan chuyên môn về khoa học và công nghệ đối với thiết bị đã qua sử dụng trong hồ sơ dự án trước khi quyết định chủ trương đầu tư hoặc cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

    3. Đối với linh kiện, phụ tùng, bộ phận thay thế đã qua sử dụng: Chỉ được nhập khẩu khi doanh nghiệp sản xuất có nhu cầu sửa chữa, thay thế đối với thiết bị đang được vận hành tại doanh nghiệp. Doanh nghiệp sản xuất có thể tự nhập khẩu hoặc ủy quyền cho doanh nghiệp khác thực hiện việc nhập khẩu.

    4. Trong trường hợp cần thiết, tùy thuộc đặc thù của từng ngành, lĩnh vực được phân công quản lý, Bộ trưởng các Bộ, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ ban hành quy định yêu cầu về tuổi thiết bị thấp hơn quy định tại điểm a khoản 1 Điều 6 Thông tư này đối với thiết bị đã qua sử dụng (thấp hơn 10 năm) và thông báo cho Bộ Khoa học và Công nghệ biết để thống nhất quản lý.